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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

   TAASISI YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA 

                                                                                                                      

“Nyamagana” Posta  Road,                                                                                                                                                          

           S.L.P. 2599,                                                                                                             

 MWANZA, 

Barua Pepe:  rbcmwanza@pccb.go.tz.                                              

                             TANZANIA. 
                

www.pccb.go.tz  

 

MWANZA – JULAI 8, 2020 

 

TAARIFA KWA UMMA 

 

TAKUKURU MISUNGWI – MWANZA YAOKOA SHILINGI 

18,277,000/= 

 

1.0 UTANGULIZI: 

KUREJESHWA KWA SH. 10,000,000/= ZILIZOCHUKULIWA KWA 

UTARATIBU WA MIKOPO INAYOUMIZA WAKOPAJI 

Mnamo tarehe 21.05.2020 Ofisi ya TAKUKURU Wilaya ya Misungwi mkoani 

Mwanza ilipokea taarifa kutoka kwa Mwalimu Mstaafu aitwaye AUGUSTINE 

JOSEPH NGOWI kuwa amedhulumiwa mafao yake ya kustaafu na mtu 

aitwaye EMMANUEL DANIEL CHACHA Mkazi wa Misungwi - Mwanza.  

 

Taarifa ilidai kwamba mwalimu huyo baada ya kustaafu na kulipwa mafao 

yake ya zaidi ya sh milioni 95 - jumla ya shs milioni 14,900,000/= 

zilichukuliwa kwenye akaunti yake na mlalamikiwa kwa njia isiyo halali.  

http://www.pccb.go.tz/
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2.0 UCHUNGUZI 

Uchunguzi wa TAKUKURU Wilaya ya Misungwi mkoani Mwanza 

ulianzishwa na kubaini yafuatayo: 

 Mwl Augustine Joseph Ngowi (62) alikuwa mtumishi wa umma- 

Mwalimu Mkuu katika Shule ya Msingi Mwanangwa iliyopo 

wilayani Misungwi Mkoa wa Mwanza.  

 

 Mwalimu Ngowi alistaafu kwa lazima mnamo tarehe 12.12.2018 

na kulipwa mafao yake ya kustaafu na Mfuko wa Hifadhi ya 

Jamii – NSSF ( Kwa sasa PSSSF) tarehe 17.04.2019.  

 

 Uchunguzi umebaini pia kwamba Mwl Augustine Joseph Ngowi 

alikopa fedha  kwa EMMANUEL DANIEL CHACHA (32) kiasi cha 

Sh 3,490,000/ kwa kipindi cha kuanzia Novemba 2018 hadi 

April 2019 ambapo walikubaliana kulipana mkopo huo kwa riba 

ya 20% kwa kila mwezi.  

 

 Fedha aliyokopeshwa alipewa kwa awamu ambapo awamu ya 

kwanza alipewa sh 390,000/= CASH mwezi Novemba 2018, 

aidha tarehe 24 Disemba 2018 aliwekewa sh 1,000,000/- 

kwenye akaunti yake ya benki ya NMB Akaunti namba 

31308000647, Tarehe 13 Februari 2019, alikopa sh 600,000/ 

ziliingizwa kwenye akaunti yake, na tarehe 11 Machi, 2019 

alikopa sh 300,000/ nazo ziliingizwa kwenye akaunti yake na 

mwisho ni tarehe 10 April 2019 alikopa sh 1,200,000/ nazo 

ziliingizwa kwenye akaunti yake, hivyo jumla ya fedha yote 

aliyokopa ni sh 3,490,000/-. Wakati wanakopeshana 

walisainishana mkataba ambao hata hivyo mkataba huo 

ulichanwa baada ya mlalamikiwa kuchukua fedha kiasi cha sh 

14,900,000/- baada ya mafao ya mstaafu huyo kutoka.  
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 Mlalamikiwa baada ya kutoa mkopo alishikilia kadi ya benki ya 

mkopaji pamoja na namba ya siri  ambapo alikuwa akitumia 

kadi hiyo kuangalia salio mara kwa mara kwenye akaunti ya 

mkopaji ya Mwl Augustine Joseph Ngowi. 

 

 Mnamo tarehe 17.04.2019 Mwl Augustine Joseph Ngowi 

alipokea mafao yake ya kustaafu ambapo fedha ziliwekwa 

kwenye akaunti yake.  

 

 Tarehe 23 April 2019 Emmanuel Daniel Chacha alikwenda benki 

ya NMB Misungwi na kuangalia salio kwenye akaunti ya Mwl. 

Augustine Joseph Ngowi ambapo alibaini ya kuwa tayari mafao 

ya mwalimu huyo yamekwisha pokelewa kwenye akaunti hiyo.  

 

 Baada ya kukuta kuna fedha alimjulisha mwalimu Augustine 

Joseph Ngowi ambapo alimtaka afike Misungwi ili aweze kutoa 

fedha na kulipa mkopo huo. Tarehe 24.4.2019 mwalimu 

Augustine Joseph Ngowi alifika kwa Emmanuel Daniel Chacha 

ambapo mkopeshaji huyo alimwacha mwalimu huyo nyumbani 

na kwenda kwa wakala wa NMB na kuhamisha kiasi cha Tsh 

14,900,000/-.  

 

 Kati ya fedha hizo kiasi cha Sh. 14,000,000/- kiliwekwa kwenye 

akaunti ya Hamis Daniel Marwa akaunti namba 50710008439 

ya NMB ambaye ni mdogo wake  mkopeshaji, na Tsh 900,000/- 

aliziweka kwenye akaunti yake yeye mwenyewe  Emmanuel 

Daniel Chacha akaunti namba 313110009120 NMB. 

 

Baada ya uchunguzi wa kina kufanyika na kubaini ukweli wa 

malalamiko haya, Bw Emmanuel Daniel Chacha alikiri kuchukua fedha 

hizo na akaagizwa kuzirejesha mara moja.  
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Tayari fedha hizo kiasi cha sh 10,000,000/= zimerejeshwa ili 

akabidhiwe Mwl Augustine Joseph Ngowi. 

 

WITO: 

Ninawataka wakopeshaji wote katika Wilaya hii ya Misungwi kufuata 

taratibu na sheria ikiwemo kujisajili katika vyombo husika vya Serikali 

na kufanya biashara hiyo wakiwa na leseni halali huku wakilipa 

mapato ya Serikali vinginevyo Serikali hususani TAKUKURU 

itawachukulia hatua za kisheria.  

 

Aidha ni vema wakopaji wote hususani wastaafu wanaosubiri kulipwa 

mafao yao, wote wakaepuka mikopo umiza yenye riba kubwa. 

 

2.0 KUREJESHWA KWA SHS 1,227,000/= KUTOKANA NA MRADI 

WA UJENZI WA MABOMA SHULE YA SEKONDARI IGOKELO. 

    

2.1 UTANGULIZI: 

Ofisi ya TAKUKURU wilaya ya misungwi mkoani Mwanza kupitia moja ya 

majukumu yake ya ukaguzi wa miradi ya maendeleo ilifanikiwa kuokoa 

kiasi cha sh 1,227,000/= katika mradi wa ukamilishaji wa maboma ya 

Shule ya Sekondari IGOKELO. Katika mradi huo kila kijiji kilitakiwa 

kujenga boma lake na mradi huo uliojumuisha jumla ya vijiji sita.  

 

    2.2 UCHUNGUZI: 

    Uchunguzi wa TAKUKURU Wilaya ya Misungwi ulibaini kwamba: 

 Kijiji cha Busolwa kilishindwa kukamilisha boma lake kutokana na  

usimamizi mbovu wa fedha zilizokusanywa. 

 

 Jumla ya fedha zilizokusanywa katika kijiji cha Busolwa ni sh 

4,160,500 na zilizotumika zilikuwa sh  2,933,500 na hivyo kufanya 

jumla ya fedha zilizopotea kuwa sh 1,227,000/= 
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 Viongozi wa vijiji na kata ndiyo waliokuwa wanahusika katika 

usimamizi wa fedha  zote zilizokusanywa kutoka kwa wananchi na 

wao ndiyo waliofanya matumizi mabaya ya hizo fedha, hivyo ofisi ya 

TAKUKURU (W) Misungwi iliwataka viongozi wote waliohusika 

kuzirejesha fedha hizo sh 1,227,000/= mara moja katika ofisi ya 

TAKUKURU wilaya ya Misungwi na tayari fedha hizo zimerejeshwa ili 

zipelekwe katika ujenzi wa mradi husika ambao ni kumalizia darasa 

lililotakiwa kujengwa na kijiji cha Busolwa. 

 

3.0  KUREJESHWA KWA TSHS 7,050,000/= ZA MAKUSANYO 

YA MAPATO KWA KUTUMIA MASHINE ZA KI ELEKTRONIKI 

(POS) KATIKA HALMASHAURI YA WILAYA YA MISUNGWI 

 

3.1 UTANGULIZI: 

Ofisi ya TAKUKURU (W) Misungwi kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi 

imeokoa kiasi cha fedha sh 7,050,000/= zilizokusanywa kwa kutumia 

mashine za kukusanyia mapato lakini hazikuwasilishwa Benki kwenye 

akaunti ya kukusanyia mapato ndani ya Halmashauri. 

 

3.2 UCHUNGUZI: 

Uchunguzi wa TAKUKURU Wilaya ya Misungwi mkoani Mwanza umebaini 

kwamba: 

 Fedha hizo walikuwa wanadaiwa wakusanya mapato waliokuwa 

wanakusanya mapato kwa kutumia Point of sale (POS) mashine. 

 

 Mapato yaliyokuwa yanakusanywa ni ya kipindi cha mwaka 

2018/2019 na walishindwa kuwasilisha Benki katika akaunti ya 

Halmashauri ya wilaya ya Misungwi. 

 

 Ofisi ya TAKUKURU (W) Misungwi kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi 

iliwatafuta wadaiwa wote walioshindwa kuwasilisha fedha Benki na 

kuwataka kurejesha fedha hizo zenye jumla ya Tsh 7,050,000/=.  
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 Tayari kiasi cha shilingi 725,000/= zimeshawekwa Benk na 

kiasi cha sh 6,325,000/= leo zinakabidhiwa ili zipelekwe Benki 

katika akaunti ya Halmashauri ya Wilaya ya Misungwi. 

 

WITO: 

Ofisi ya TAKUKURU Wilaya ya Misungwi kwa kipindi cha mwezi Juni 

2020 imeokoa jumla ya kiasi cha shilingi 18,277,000/= ambazo zote 

leo zimekabidhiwa kwa wahusika mbele ya Mkuu wa Wilaya ya 

Misungwi. 

 

 

EMMA MWASYOGE 

MKUU WA TAKUKURU WILAYA YA MISUNGWI  

KNY: MKUU WA TAKUKURU (M) MWANZA    


