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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
TAASISI YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA 

 

S. L.P 123, 

Simu: (023) 2334013,      

Nukushi: (023) 2333726                                                              

Barua pepe: rbcmtwara@pccb.go.tz 

Wavuti : www.pccb.go.tz 

 

 

TAARIFA KWA UMMA 

MTWARA 23/07/2020 

MKOPO UMIZA WAPUNGUA KUTOKA SHILINGI 99,765,000/= 

HADI SHILINGI 9,765,000/= TAKUKURU (M) MTWARA 

ILIPOKUTANA NA MKOPESHAJI. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

UTANGULIZI: 

Nimewaita hapa kwa lengo la kuujulisha umma juu ya utendaji kazi wa 

TAKUKURU mkoa wa Mtwara kwa kipindi cha Aprili 2020 – Juni 2020 

Utaratibu huu ni wa kawaida ambao TAKUKURU imejiwekea ili kuhakikisha 

kuwa umma wa Watanzania pamoja na wakazi wa mkoa wa Mtwara 

wanafahamu jitihada zinazofanywa na Serikali katika kuzuia na kupambana 

na rushwa.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Katika kipindi cha Aprili 2020 – Juni 2020 TAKUKURU (M) Mtwara  pamoja 

na taarifa zingine ilipokelewa taarifa kutoka kwa bi SHADIDA ANDREW 

PONERA, aliyekopa fedha kutoka kampuni ya MABOTO - Tawi la Mtwara, 

ambaye jumla ya deni lake la mkopo lilikuwa shilingi 9,765,000= lakini 

kwenye salary slip yake  ilikuwa inasomeka anapaswa kukatwa shilingi 
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99,765,000/=. Mkopaji alifuatilia suala hili ili lirekebishwe tangu Novemba 

2018 akaelezwa kwamba ni makosa ya kiuandishi asubiri kidogo 

atarekebishiwa lakini hadi alipofika ofisi za TAKUKURU (M) Mtwara, tarehe 

21/04/2020 bado alikuwa hajarekebishiwa na deni lake lilikuwa linasomeka 

shilingi 93,975,000/= licha ya kutaarifu tatizo hili kwa mara ya kwanza 

miezi 16 iliyopita kwa uongozi wa MABOTO na kurudia mara kadhaa.  

 

TAKUKURU ilimwita na kumhoji Meneja wa kampuni ya MABOTO tawi la 

Mtwara FADHILI ANGELUSI SAWALA ndipo deni hilo lilirekebishwa Mwezi 

Mei 2020 na  ‘salary slip’ kwa mwezi Juni imesomeka deni la shilingi 

5,390,000/=. 

 

Natoa wito kwa Taasisi za mikopo kutenda haki na pale inapojitokeza 

makosa kurekebisha mara moja na sio kuwazungusha wateja wao kwa 

jambo ambalo linawezekana kufanyika kwa haraka.Hata hivyo tuwatake 

wananchi kutoa taarifa pale wanapoona hawatendewi haki katika mikopo. 

Bi SHADIDA ANDREW PONERA asingetoa taarifa deni hili limgeweza 

kugharimu mali zake zingine au hata mafao yake. 

 

Ndugu Waandisha hi wa Habari, 

Katika kipindi cha  Januari 2020 hadi Machi 2020, Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) mkoa wa Mtwara iliendelea na 

utekelezaji wa majukumu yake ya Kuzuia na Kupambana na rushwa kama 

yalivyotamkwa katika kifungu cha 7 cha Sheria ya Kuzuia na Kupambana 

na Rushwa Namba 11 ya Mwaka 2007.  
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Katika kipindi hicho jumla ya kesi 15 ziliendelea katika mahakama za 

wilaya za Mtwara, Masasi, Nanyumbu, Newala na Tandahimba. Vilevile,  

kesi mpya 1 ilifunguliwa,  Tarehe 3/6/2020 ambayo ni Kesi ya jinai 

Na.76/2020 iliyofunguliwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mtwara 

dhidi ya mratibu MASHA Mtwara, ALLAN PETER MKOPOKA, aliyeshitakiwa 

kwa makosa 29, moja la wizi,22 ya kughushi nyaraka na 6 ya kuwasilisha 

nyaraka zenye maelezo ya uongo. Baadhi ya makosa hayo ni pamoja na 

kosa la wizi wa kiasi cha shilingi 1,693,000/= Kinyume na vifungu namba 

258(1) na 265 vya Sheria ya Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 kama 

ilivyorejewa mwaka 2002, kosa la Kughushi risiti ya shilingi 450,000/= ili 

kuonesha kuwa asasi ya MASHA ilikodi ukumbi wa mikutano kwa kampuni  

ya  SUDI STAR jambo alilofahamu kuwa ni uongo  Kinyume na vifungu 

namba. 333, 335 (a),(d)(i) na 337 vya Sheria ya Kanuni ya Adhabu Sura ya 

16 kama ilivyorejewa mwaka 2002 na kughushi risiti ya shilingi 

1,008,000/= ili kuonesha kuwa asasi ya MASHA ililipa  BOMA CANTEEN 

kwaajili ya chakula na vinywaji jambo ambalo alifahamu kuwa ni uongo 

Kinyume na vifungu namba. 333, 335 (a), (d)(i) na 337 vya Sheria ya 

Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 kama ilivyorejewa mwaka 2002. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari,   

Katika kipindi cha Aprili 2020 hadi Juni 2020 jumla ya taarifa (75) za 

makosa ya rushwa na makosa mengine ya jinai zilipokelewa na TAKUKURU 

(M) Mtwara na uchunguzi wake unaendelea katika hatua mbalimbali na 

nyingine watuhumiwa wamefikishwa mahakamani. Mchanganuo wa Sekta  

au taasisi zinazolalamikiwa ni kama ifuatavyo:-  
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Halmashauri, malalamiko (34) katika idara zake kwa mchanganuo ufuatao:- 

utawala(17), afya(6), ardhi(2), elimu(2), manunuzi(2), kilimo(2), 

ushirika(2) na biashara(1).  

 

Malalamiko mengine ni vyama vya Ushirika malalamiko(15), Siasa(9), 

Mahakama(6), Polisi(2), TRA(1), TFS(1), TANESCO(1), PSSSF(1) na binafsi 

(5). 

 

Ninatoa wito kwa watumishi wa Halmashauri zote za mkoa wa Mtwara na 

viongozi katika vyama vya ushirika kufanya kazi kwa uadilifu na kwa 

kuzingatia sheria, kanuni na taratibu kwani takwimu za taarifa za 

malalamiko dhidi yao ni kubwa. Aidha tumeshuhudia malalamiko ya siasa 

kuongezeka na naomba nisisitize wanasiasa, wasimamizi wa chaguzi na 

wapiga kura tuepuke rushwa kuelekea uchaguzi mkuu katika kila hatua. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari  

Aidha katika kipindi tajwa, ili kuzuia Rushwa, tumefuatilia matumizi ya 

fedha za Umma katika Miradi ya Maendeleo inayotekelezwa hapa mkoani 

Mtwara. Lengo likiwa ni kuhakikisha kwamba miradi hiyo inatekelezwa kwa 

kiwango kinachotakiwa na thamani ya fedha inapatikana. Jumla ya miradi 

ya maendeleo minane (12) yenye thamani ya jumla ya shilingi 

5,128,281,675.27 ilifuatiliwa kama ilivyoainishwa kwenye jedwali hapa 

chini:-  

NA MRADI THAMANI  (Tsh) 

1  Ukarabati  wa majengo TTC (kawaida) -Mtwara 679,845,856.89/= 

2  Ukarabati  wa majengo TTC (ufundi) -Mtwara 641,645,904/= 
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3 Ukarabati  wa majengo ya shule ya wasichana Mtwara -
Mtwara 

776,605,047/= 

4  Ukarabati wa Hosipitali ya wilaya Nanyumbu (jingo la uzazi) 
-Nanyumbu 

400,000,000/= 

5 Mradi wa maji Nandete - Nanyumbu 338,922,298.66/= 

6 Mradi wa Barabara Tandahimba-Mivanga (8km)-
Tandahimba. 

177,495,460/= 

7 Mradi wa Barabara Tandahimba- Nachungumla( 9.5km)- 
Tandahimba. 

112,011,726/= 

8 Mradi wa maji Jangwani-Makeka- Tandahimba. 1,253,673,300/= 

9 Mradi  wa ukamilishaji wa boma madarasa mawili na ofisi 
shule ya sekondari Makukwe-Newala 

52,458,550/= 

10 Mradi  wa ukamilishaji wa boma madarasa mawili na ofisi 
shule ya sekondari Mpotola- Newala 

52,458,550/= 

11 Mradi wa maji Mitema –Mtongwele -Newala 621,305,960/= 

12 Ufuatiliaji fedha za ruzuku shule za msingi -Tandahimba 21,859,022.72/= 

 

Katika miradi tajwa iliyofuatiliwa, mradi wa ukarabati wa hosipitali ya 

wilaya ya Nanyumbu (jengo la Uzazi) umeonekana kuwa na tatizo la 

manunuzi hewa ya vifaa vya thamani ya Tsh. 54,000,000/= na uchunguzi 

umeanzishwa.  

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Katika kuhakikisha kuwa TAKUKURU inashirikisha umma katika 

mapambano dhidi ya Rushwa, shughuli za kuelimisha Umma katika kipindi 

tajwa zilifanyika kwa kuendesha Semina 18, mikutano ya hadhara 53, 

Kufungua na kuimarisha Klabu 15 za wapinga rushwa katika shule za 

Sekondari na vyuo, Uandishi wa makala 10, Kuelimisha kupitia vipindi vya 

redio 02 na kutoa taarifa 3 kwa umma kupitia vyombo vya habari.  

Aidha jumla ya machapisho 472 yenye elimu dhidi ya rushwa yaligawiwa 

kwa wananchi  
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Ndugu Waandishi wa Habari, 

Katika kipindi cha kuanzia , Julai 2020 hadi septemba 2020, mikakati ya 

TAKUKURU Mtwara katika kuzuia na kupambana na rushwa ni pamoja na 

yafuatayo; 

 Kuendelea kutoa elimu kwa umma kwa lengo la kuwafanya wananchi 

kuchukua hatua na kushiriki mapambano dhidi ya Rushwa na kuacha 

kuwa walalamikaji tu.  

 Kuzuia na kupambana na vitendo vya rushwa kuelekea uchaguzi 

mkuu na katika tasnia ya korosho kwa kuhakikisha kila mkulima 

anapata stahiki yake. 

 Kuendelea kufuatilia matumizi ya fedha za miradi ya maendeleo ya 

wananchi katika sekta za kimkakati za maji, afya, elimu na ujenzi 

(barabara). 

 Kuendelea kufanya chambuzi za mifumo ili kubaini sababu 

zinazosababisha kuwepo kwa Rushwa na kutoa ushauri wa namna ya 

kurekebisha au kuboresha na hatimaye kutoa huduma bora. 

 

SHUKRANI: 

TAKUKURU (M) wa Mtwara inapenda kuwashukuru wananchi na wadau 

wote kwa ushirikiano wanaotupatia katika shughhuli zetu na tunaomba 

tuendelee na moyo huu wa kizalendo.  

Pia napenda kutumia fursa hii kuwashukuru kwa dhati Ndugu waandishi wa 

habari kwa ushirikiano wenu na pia nizidi kuwaomba kutuunga mkono 

katika kutekeleza majukumu yetu kwa kutupatia fursa katika vyombo 

vyenu ili kuwaelimisha wananchi kuhusu athari na madhara ya rushwa na 

namna salama na rahisi ya kukabiliana nayo. 
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“Kataa Rushwa, Jenga Tanzania” 

Asanteni sana kwa kunisikiliza. 

 
ENOCK P. NGAILO 
KAMANDA WA TAKUKURU (M) MTWARA 
 


