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TAARIFA KWA UMMA  

 

 IMETOLEWA JIJINI IRINGA  

DESEMBA 29, 2020 

    

TAKUKURU YAREJESHA TANESCO VIFAA GHAFI VYA 

UMEME VYA ZAIDI YA SHILINGI BILIONI 1.2  

 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Awali ya yote, ningependa nianze na nukuu mbalimbali za Mhe. 

Dkt John Pombe Joseph Magufuli – Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania ambazo amekuwa akiiagiza Taasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa. 

 

Agosti 28, 2017 alipotembelea ofisi za TAKUKURU Makao 

Makuu, Mhe. Rais alisema maneno yafuatayo. Ninanukuu 

 

“…Ndugu zangu mna wajibu mkubwa sana. Kazi yenu ni 

ku sacrifice kwa ajili ya watu wengine.  

 

Hakuna mtu mwingine au taasisi yoyote ambayo inaweza 

kupambana na rushwa ambao wako front kama ninyi. 
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Ninyi mkicheza na huu mchezo, tutaleteleza taifa letu 

kuangamia.  

 

Kila mahali kutakuwa na rushwa. Sasa kazi hii 

mmeshaianza, ninawaomba mkaiendeleze.”  

 

1. Septemba 12, 2018 akimwapisha aliyekuwa Mkurugenzi 

Mkuu wa TAKUKURU - C.P Diwani Athumani, Mhe. Rais 

alisema: Ninanukuu 

 

“ Wananchi hasa vijijini wanateseka sana. Ukitembea 

huko unasikia vilio vya dhuluma vinavyofanyika. 

Chombo hiki kinaweza kikawa mkombozi mkubwa 

wa dhuluma hizo zinazofanyika miongoni mwa 

watu.” 

 

2. Lakini pia naomba kunukuu maagizo mengine aliyoyatoa 

Julai 22, 2020 akiongea na wananchi kwenye hafla ya 

uzinduzi wa majengo mapya saba ya TAKUKURU ngazi ya 

Wilaya – pale Chamwino jijini Dodoma. Alisema: 

 

Rushwa ni mbaya mno… mimi nikizunguka kwenye 

wilaya, mikoa …kila mahali ninapozunguka unaiona 

hapa kuna rushwa. 

 Unakuta Mwanamama analia amedhulumiwa labda 

hajapata urithi wake…na unakuta chombo cha 

TAKUKURU KIPO pale wilayani! 

 

 Unakuta wananchi wamedhulumiwa mazao 

yao…Chombo cha TAKUKURU KIPO! 
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 Unakuta kwenye Ardhi watu wanalia 

wamedhulumiwa mashamba yao…Chombo cha 

TAKUKURU KIPO! 

 

 Unakuta tajiri mmoja tu anawanyanyasa masikini 

…TAKUKURU MPO! 

 
Na kero hizi ndogondogo kwa wananchi masikini zinauma 

mno… zinauma mno! 

 
Kutokana na maagizo haya, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa - TAKUKURU, pamoja na kuendelea na majukumu yetu 
ya kuongoza mapambano dhidi ya rushwa kwa mamlaka 
tuliyopewa na Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na 11 
ya Mwaka 2007, tumejikita katika OPERESHENI MAALUM nchi 
nzima, za utatuzi wa kero hizi na kwa kiwango kikubwa 
tumefanikiwa kurejesha fedha na mali za wananchi wanyonge 
ambazo zilikuwa zimedhulumiwa na wajanja wachache wasio na 
uzalendo na nia njema kwa taifa lao. 
  

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Mali za Shirika la Ugavi wa Umeme Tanzania – TANESCO ambazo 

mnaziona hapa mbele yenu, zilikuwa zimepotea kwa mbinu 

mbalimbali ambazo zimefanywa na baadhi ya wananchi wajanja. 

  

Leo tunashuhudia mali hizo zikiwa zimerejeshwa na Taasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa – TAKUKURU ambayo imefanya 

kazi kubwa tatu zifuatazo: 

 Kwanza ni kutambua na kuhakiki vifaa ghafi vya umeme 

vilivyotakiwa kurejeshwa kwa mujibu wa mkataba. 
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 Pili ni kuwatambua wakandarasi wa Miradi ya REA II ambao 

Mikataba waliyotekeleza iliwataka kuwasilisha Vifaa ghafi 

TANESCO baada ya kuwa wamepewa NOTISI ya kufanya 

hivyo tangu mwaka 2017. Na 

 
 Tatu ni kwa kushirikiana na TANESCO, REA pamoja na 

Wakandarasi, kuhakikisha kwamba vifaa ghafi vya umeme 

vinawasilishwa TANESCO vikiwa kwenye ubora na utimilifu. 

 

Tukio hili ni moja ya kielelezo ambacho kinathibitisha utekelezaji 

wa maelekezo ya Mhe. Dkt John Pombe Joseph Magufuli – Mkuu 

wa Nchi na Jemedari wa mapambano dhidi ya Rushwa nchini 

ambaye amekuwa akiyatoa SI kwa TAKUKURU peke yake bali 

kwa wananchi wote wanaopenda maendeleo ya Taifa lao. 

 

Hivyo nachukua fursa hii kuwashukuru sana TANESCO, REA, 

Wakandarasi pamoja na wananchi waliojitokeza kutoa taarifa na 

ushirikiano kwa TAKUKURU hadi kufanikiwa kurejesha mali hizi 

kama mnavyoziona hapa mbele yenu ambazo tutazikabidhi katika 

mikono salama. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Leo tunarejesha TANESCO vifaa ghafi vyenye jumla ya thamani 

ya shilingi Bilioni Moja, Milioni Mia Mbili Kumi na Sita, Laki 

Nane na Arobaini, Mia Tatu na Sitini - 1,216,840,360 na 

tutamkabidhi Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Ugavi wa Umeme 

TANESCO Dkt Tito Mwinuka pamoja na Mkurugenzi Mkuu wa 

WAKALA wa Usambazaji wa Umeme Vijijini Bw. Amos William 

Maganga. 
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Makabidhiano haya ni mwendelezo wa OPERESHENI ya kufuatilia 

uokoaji wa mali za Serikali na kuhakikisha kwamba Miradi ya 

Maendeleo ya Nishati Umeme iliyopangwa na Serikali inawafikia 

walengwa wote na kwa wakati bila kugubikwa na vitendo vya 

rushwa au ubadhirifu.  

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Kwa mujibu wa kifungu cha 7 cha Sheria ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa Namba 11/2007, TAKUKURU kupitia 

Kurugenzi yetu ya UZUIAJI RUSHWA tunalo jukumu la kufuatilia 

utekelezaji wa Miradi ya Maendeleo nchini ili kujiridhisha iwapo 

miradi hiyo ilitekelezwa kwa mujibu wa mikataba iliyoingiwa kati 

ya Wakala wa Nishati vijijini na Wakandarasi waliopata zabuni za 

kutekeleza miradi hiyo na iwapo THAMANI YA FEDHA 

ILIYOTUMIKA INAENDANA NA UBORA WA UTEKELEZAJI WA 

MIRADI HIYO.  

 

Kutokana na sababu hiyo, Miezi mitano iliyopita - Julai 2020, 

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) 

ilianzisha OPERESHENI kwenye Miradi ya Usambazaji wa Umeme 

vijijini - Awamu ya pili (REA II) mradi ambao uko chini ya Wakala 

wa Usambazaji wa Nishati Vijijini (REA). Mpaka sasa operesheni 

hii imeshafanyika katika mikoa mitano ya Geita, Iringa, 

Pwani, Morogoro na Kagera.   

 

Kwa mujibu wa mikataba kila mkandarasi, ana wajibu wa 

kurejesha TANESCO vifaa ghafi vya umeme vinavyobaki baada ya 

mkataba kukamilika. Vifaa hivi ni vile ambavyo ni Mandatory 

Spare Parts and Materials remained for uncovered scopes. 
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YALIYOBAINIKA:  

 Katika mikoa mitano iliyofanyiwa kazi - wakandarasi 

hawakukabidhi TANESCO vifaa ghafi vyenye thamani ya zaidi 

ya shilingi Bilioni 4.3 (4,355,790,604.95/=) licha ya 

kukumbushwa mara kwa mara kufanya urejeshaji huo na 

kupewa NOTISI ya kufanya hivyo mwaka 2017. 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Vifaa ghafi tutakavyokabidhi ni kutokana na Operesheni ya 

uchunguzi wa Miradi ya REA II iliyofanyika katika mkoa wa Iringa.  

Vifaa ghafi hivyo ni pamoja na:   

(i) Transfoma 34 zenye ukubwa tofauti, 

(ii) Mita za LUKU 1,458 na vifaa vyake, 

(iii) Nyaya zenye urefu wa km 70.8 pamoja na 

(iv) Vifaa 30 vya umeme (Ready boards) vya aina tofauti 

tofauti kama mnavyoviona mbele yenu  

Vyote vikiwa na thamani ya shilingi Bilioni Moja, Milioni Mia 

Mbili Kumi na Sita, Laki Nane na Arobaini, Mia Tatu na 

Sitini  - 1,216,840,360.   

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

Natumia hadhira hii kutoa RAI kwa Wakandarasi 16 

nitakaowataja, ambao walipelekewa NOTISI na REA tangu 

mwaka 2017 lakini bado hawajawasilisha vifaa ghafi hivyo katika 

ofisi za TANESCO kama NOTISI walizopokea zinavyowataka 

kufanya. Ninawaagiza kwamba wahakikishe 

WAMEREJESHA VIFAA GHAFI hivyo ndani ya siku 14 

kuanzia leo.  Wakandarasi hao ni wafuatao: 
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S/N MKANDARASI ENEO LA MRADI   

01. Shandong Taikai Power 
Engineering Co. Ltd 

Kasulu, Kibondo, Kigoma, 
Mbinga, Ngara, Tunduru 

02. Angelique International 
Limited 

Arusha 

03. Derm Electrics (T) Ltd Mara, Dodoma 

04. Lucky Exports (Energy 
Division) 

Katavi 

05. Spencon Services Limited Singida, Kilimanjaro 

06. LTL Projects (PVT) Limited Shinyanga, Ruvuma 

07. Namis Corporate Ltd Mtwara 

08. O K Electrical & Electronics 
Services Ltd  

Lindi-Kilwa &Lindi Rural 

09. China Henan International 
Co corporation Group Co. 
LTD na China National 
Electrical Wire & Cable 
Imp/Expo Corporation 

 
Tabora, Mwanza 

10. States Grid Electrical & 
Technical Works Ltd; M.F  
Electrical Engineering Ltd, 
Power General &TD 
Limited, DIEYNEM Co 
Limited na GESAP 
Electrical Supplies Co. Ltd  

Mbeya-Ileje, Kyela & Mbeya 
Rural 

11. CCC International 
Engineering Nigeria 

Manyara 

12. Sinotec Co. Ltd Rukwa-Nkasi Sumbawanga 
Rural, Mbeya-Mbozi, Mbeya-
Chunya & Mbeya Rural 

13. STEG International 
Services 

Tanga-Handeni, Korogwe 
&Lushoto 
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14. Nakuroi Investments & 
DERM Electric (T) Limited  

Rukwa-Kalambo 

15. Urban and Rural 
Engineering Services 
Limited 

Kagera 

16. MBH Power Limited Pwani, Morogoro na Lindi 

 

Wakandarasi hawa kwa pamoja wanatakiwa kurejesha vifaa ghafi 

vyenye thamani ya zaidi ya Shilingi Bilioni 10. 

 

 

Ndugu Waandishi wa Habari, 

TAKUKURU inaahidi kuendelea kutekeleza majukumu yake ya 

uokoaji wa Mali za Umma na Binafsi mbali na usimamiaji wa 

mapambano dhidi ya Rushwa nchini ili kuokoa mali zinazopotelea 

mikononi mwa wananchi wachache wasio wazalendo. 

 

Mwisho, naomba nimsimamishe Mtendaji Mkuu wa Shirika la 

Ugavi wa Umeme TANESCO ili nifanye naye ishara ya ya kupokea 

vifaa ghafi vilivyookolewa na TAKUKURU ikishirikiana na wananchi 

wazalendo.   

 

 

 

 

 

J.J. MBUNGO, ndc 

BRIGEDIA JENERALI 

MKURUGENZI MKUU WA TAKUKURU 


