

**JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
TAASISI YA KUZUIA NA KUPAMBANA NA RUSHWA**



Mkuu wa TAKUKURU (M) Ruvuma,

S.L.P 926,

Simu : 255 25 2600613 Nukushi 255 25 26400663

Barua pepe: [rberuvuma@pccb.go.tz](mailto:rberuvuma@pccb.go.tz)

Wavuti: [www.pccb.go.tz](http://www.pccb.go.tz)

---

RUVUMA – APRILI 17, 2020

**TAARIFA KWA UMMA**

**TAKUKURU RUVUMA YAOKOA FEDHA ZAIDI YA MILIONI 500**

**Ndugu Wanahabari;**

TAKUKURU tumekuwa na kawaida ya kutoa taarifa ya utendaji kazi na mafanikio yaliyopatikana katika kipindi cha kila baada ya miezi mitatu ili wananchi waweze kufahamu TAKUKURU inafanya nini. Hivyo leo tumewaita hapa ofisi za TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma ili kuwapa taarifa ya utendaji katika kipindi cha kuanzia Mwezi Januari hadi Machi, 2020.

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) ni chombo kilichopewa dhamana kwa mujibu wa Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa namba 11, ya mwaka 2007 ya kuongoza vita dhidi ya rushwa na ufisadi nchini. Hivyo tumeendelea kutekeleza matakwa ya Sheria hiyo kupitia majukumu makuu matatu: **Kuzuia rushwa, Kuelimisha Umma, Kuchunguza tuhuma za rushwa na kushitaki watuhumiwa** wanaobainika kujihusisha na vitendo hivyo kwa mujibu wa Sheria.

Leo tunatoa taarifa inayohusu utendaji kazi kwa kipindi cha robo mwaka kupitia kwenu wanahabari ili wananchi na wadau muhimu katika mapambano dhidi ya rushwa, wafahamu katika kipindi hicho ofisi ya TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma imefanya nini.

Katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Machi 2020 ofisi ya TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma imefanya kazi zifuatazo:

## **UCHUNGUZI NA MASHITAKA:**

### **i. Taarifa zilizopokelewa:**

Ofisi ya TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma ilipokea jumla ya taarifa 85 kutoka kwa wananchi kupitia vyanzo mbalimbali katika kipindi hicho. Idara zilizolalamikiwa ni hizi zifuatazo: Ardhi (14), Polisi (12), Serikali za vijiji/mitaa (9), vyama vya ushirika (9) Elimu (7) na TAMISEMI (6). Idara zingine zilizolalamikiwa ni Taasisi za Fedha (3), Biashara, Ujenzi, Vyama vya siasa, Mahakama, Maliasili na Nishati malalamiko mawili kwa kila idara na malalamiko 13 yaliyobaki yanaangukia katika idarazingine mbalimbali.

### **ii. Kesi zilizoendelea Mahakamani na Kesi mpya zilizofunguliwa:**

Idadi ya kesi zilizoendelea Mahakamani ni kumi na tatu (13) ambazo washitakiwa wanatoka katika idara/sekta za Serikali za Vijiji 3, Elimu 3, Polisi 2, Mifugo na Uvuvi 2, TAMISEMI 2 na Maji 1. Katika kipindi hicho kesi mpya moja ilifunguliwa katika Mahakama ya wilaya ya Tunduru.

Aidha katika kipindi hicho kesi tano (05) zilikamilika na kutolewa uamuzi na Mahakama ambapo kati ya hizo, kesi tatu washitakiwa walipatikana na hatia na kesi mbili washitakiwa waliachiwa huru.

### **iii. Fedha zilizookolewa:**

Katika kipindi cha Mwezi Januari hadi Machi 2020, TAKUKURU mkoa wa Ruvuma iliokoa jumla ya fedha kiasi cha shilingi **554,642,017.8** kutokana na chunguzi mbalimbali ambazo zinaendelea.

Kati ya fedha hizo, kiasi cha shilingi **498,352,788.81** zimeokolewa kutokana na uchunguzi unaoendelea katika vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS) wilayani Songea. Kiasi cha shilingi **43,741,228.95** zimeokolewa kutokana na uchunguzi unaoendelea katika Benki ya Wananchi wa Mbinga (MCB) na kufanya jumla ya fedha za MCB zilizo okolewa kufikia shilingi 162,431,172.25.

Kiasi cha shilingi **10,868,000** zimeokolewa kutokana na uchunguzi uliofanyika katika vyama vya ushirika (AMCOS) wilayani Namtumbo ambapo fedha hizo zimekabidhiwa kwa wakulima waliokuwa wamedhulumiwa mazao yao. Aidha, kiasi cha shilingi **1,680,000** ni fedha ambazo zimerejeshwa baada ya uchunguzi uliofanyika katika mfuko wa TASAF wilayani Tunduru na kubaini kwamba baadhi ya watumishi walikuwa wakijilipa posho isivyohalali.

## **UZUIAJI RUSHWA**

### **Ndugu Wanahabari,**

TAKUKURU **mkoa wa** Ruvuma imefanya kazi za uchambuzi wa mifumo kuhusu uendeshaji na usimamizi wa vyama vya ushirika ili kubaini mianya ya rushwa na changamoto za kiutendaji ambazo kwa namna moja au nyingine zinakwamisha kufikiwa kwa malengo ya uanzishwaji wa vyama vya ushirika katika Halmashauri zote za mkoa wa Ruvuma.

Aidha, TAKUKURU mkoa wa Ruvuma imefanya uchambuzi wa mifumo kuhusu usimamizi na udhibiti wa hifadhi za wanyamapori katika mapori ya akiba ya Mwambesi na Liparamba wilayani Tunduru na Nyasa mtawalia.

Aidha, TAKUKURU mkoa wa Ruvuma tumefanya kazi ya kufuatilia utekelezaji wa maazimio yaliyowekwa na wadau katika warsha kuhusu manunuzi ya umma katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea, Halmashauri ya Mji wa Mbinga, Halmashauri za wilaya za Songea, Madaba na Namtumbo.

Tumefanya pia ufuatiliaji wa utekelezaji wa maazimio ya warsha za wadau kuhusu ukusanyaji wa mapato katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea, Halmashauri za wilaya za Songea, Madaba, Mbinga na Namtumbo. Pia tumefuatilia utekelezaji wa maazimio ya warsha za wadau

kuhusu matumizi ya ruzuku ya Serikali katika shule za Msingi katika Halmashauri ya Manispaa ya Songea, Halmashauri za wilaya za Songea, Madaba na Namtumbo.

#### **UFUATILIAJI WA MIRADI YA MAENDELEO:**

Katika kipindi tajwa, TAKUKURU Mkoa wa RUVUMA imefanya ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo kumi na mbili (12) ili kujiridhisha iwapo fedha zilizotengwa kwa ajili ya utekelezaji wa miradi hiyo zinatumika kadri ilivyokusudiwa na kwamba kunakuwa na thamani ya fedha.

Miradi hiyo iko katika sekta za ujenzi wa miundombinu ya Afya, Elimu, Mifugo, yenye thamani ya jumla ya shilingi **906,275,630** (milioni mia tisa na sita, mia mbili sanin na tano elfu, mia sita thelathini tu). Miradi mitano (05) kati ya miradi hiyo imekamiliika yenye thamni ya shilingi **158,870,060/=** (milioni mia moja hamsini na nane, mia nane sabini elfu na sitini tu), miradi mitatu yenye thamani ya shilingi **84,000,000/=** iko katika hatua za umaliziaji na miradi mine (04) iliyobaki inaendelea na ujenzi na kazi ya ufuatiliaji wa miradi hiyo bado inaendelea.

Katika miradi inayoendelea kutekelezwa kuna miradi miwili ambayo ni ya ujenzi wa Bwalo na Bweni katika shule ya Sekondari Nyasa imeonekana kujengwa chini ya kiwango, hivyo TAKUKURU imetoa maelekezo kwa Mhandisi wa Halmashauri kuhakikisha kasoro zilizobainika zinarekebishwa.

Katika ufuatiliaji wa miradi ya maendeleo TAKUKURU mkoa wa Ruvuma imeweza kuokoa mifuko 100 ya Saruji katika mradi wa ujenzi wa Zahanati ya Masimeli katika Halmashauri ya Mji wa Mbinga. Mifuko hii 100 ya saruji ilikuwa mbioni kuibiwa na baadhi ya viongozi wa Kata ya Kitanda katika Halmashauri hiyo.

Baada ya TAKUKURU kubaini njama hizo iliamuru mifuko hiyo ya saruji irejeshwe katika Halmashauri ya Mji wa Mbinga. Hili lilitokana na kwamba Halmashauri ya Mji wa Mbinga ilipeleka saruji mifuko 120 katika mradi huo ambapo mahitaji ni mifuko 240, lakini pia kulikuwa na fedha iliyotolewa na Mhisani kutoka Ujerumani kiasi cha Euro 10,000 sawa na shilingi 24,000,000 za kitanzania kwa Kata ya Kitanda.

Hivyo uongozi wa Kata ya Kitanda ulifanya manunuzi ya saruji mifuko 200 lakini ni mifuko 100 tu ya saruji ndiyo iliyochukuliwa kutoka kwa mzabuni.

## **UELIMISHAJI UMMA:**

### **Ndugu wanahabari;**

Katika kuendelea kutekeleza jukumu la kushirikisha na kuelimisha jamii katika mapambano dhidi ya Rushwa, TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma katika kipindi hicho imefanya yafuatayo:- Imefanya Semina 13, Mikutano ya hadhara nane (08), Klabu 41 za wapinga rushwa katika shule za msingi, sekondari zimeelimishwa na kuimarishwa. Ofisi pia iliweza kushiriki kwenye maonesho mawili (02) ambapo elimu imetolewa kwa wananchi wa kada na rika tofauti walioshiriki katika maonesho hayo. Aidha TAKUKURU Ruvuma imetoa elimu kwa wananchi wa Mkoa wa Ruvuma kupitia kipindi kimoja cha Radio.

## **MIKAKATI YA TAKUKURU MKOA WA RUVUMA KATIKA KIPINDI CHA ROBO MWAKA ILIYOANZA MWEZI APRILI HADI JUNI 2020:**

Tunapoanza kipindi cha robo ya nne ya mwaka wa fedha 2019/2020 TAKUKURU Mkoa wa Ruvuma imejipanga kuendelea kuelimisha wananchi kupiga vita rushwa katika uchaguzi Mkuu unaotarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwaka 2020 ili wasikubali kurubuniwa kwa vitendo vya rushwa. TAKUKURU itawaelimisha wananchi wote wa mkoa wa Ruvuma wafahamu uchaguzi ni nini, lengo la uchaguzi, sheria zinazoongoza uchaguzi ni zipi, umuhimu wa kupiga kura na pia wafahamu thamani ya kura yao na umuhimu wa kuchagua viongozi bora. Wananchi hawana budi kushirikiana na TAKUKURU ili kudhibiti rushwa katika kipindi cha uchaguzi.

Aidha katika kipindi hiki TAKUKURU mkoa wa Ruvuma itaendelea kufuatilia miradi ya maendeleo inayoendelea kutekelezwa katika hatua mbalimbali ili kuhakikisha thamani ya fedha inaonekana katika miradi hiyo.

Itaendelea kufuatilia fedha za vyama vya ushirika (AMCOS) vyama vya kuweka na kukopa (SACCOS) ili viongozi wote na wanachama wote waliochukua fedha za vyama wazirejeshe ziweze kunufaisha wanachama wote wanaoweka akiba katika vyama hivyo.

### **HITIMISHO:**

Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) inaendelea kutoa shukrani za dhiti kwa wadau wote kwa ushirikiano wanaotupatia na tunaendelea kuwaasa wananchi wote wa Mkoa wa Ruvuma kuendelea kushirikiana na TAKUKURU katika mapambano haya kwa kukataa kujihusisha na vitendo vya rushwa, kukemea vitendo vya rushwa, kutoa taarifa za vitendo vya rushwa katika ofisi za TAKUKURU zilizopo katika kila wilaya au kwa viongozi mbalimbali wa Serikali.

Mapambano dhidi ya vitendo vya rushwa yatafanikiwa tu iwapo wananchi wote tutashirikiana.

**“Kupambana na Rushwa ni Jukumu langu”**

Imetolewa na:

Yustina Chagaka

**Mkuu wa TAKUKURU (M) Ruvuma**